NGÔI NHÀ SƯƠNG LUÂN THÂN THƯƠNG
Chào mừng bạn đến với ngôi nhà " Sương Luân". BQT Hy vọng diễn đàn này ngôi nhà sẽ giúp các bạn có thêm nhiều bạn mới cùng nhau học hỏi cũng như trao đổi, giao lưu và kết bạn... Vì vậy Xin vui lòng mất một giây để Click vào đây để đăng ký và trong một vài bước đơn giản, bạn sẽ có thể tận hưởng tất cả các tính năng của diễn đàn chúng tôi.
Sương Luân mến chào...

NOTE: Nếu các bạn không có ý định viết bài trong diễn đàn SƯƠNG LUÂN thì xin đừng đăng ký. THANKS
Chào mừng bạn đến với ngôi nhà " Sương Luân". BQT Hy vọng diễn đàn này ngôi nhà sẽ giúp các bạn có thêm nhiều bạn mới cùng nhau học hỏi cũng như trao đổi, giao lưu và kết bạn... Vì vậy Xin vui lòng mất một giây để Click vào đây để đăng ký và trong một vài bước đơn giản, bạn sẽ có thể tận hưởng tất cả các tính năng của diễn đàn chúng tôi.
Sương Luân mến chào...

NOTE: Nếu các bạn không có ý định viết bài trong diễn đàn SƯƠNG LUÂN thì xin đừng đăng ký. THANKS
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

KHÚC NAM AI

Go down 
Tác giảThông điệp
TIỂU ANH VŨ
Chủ nhà
Chủ nhà
TIỂU ANH VŨ

KHÚC NAM AI Empty
Bài gửiTiêu đề: KHÚC NAM AI   KHÚC NAM AI I_icon_minitimeSat Nov 10, 2012 11:48 am

Lối-

Chiều nghĩa trang mộ phần trơ hoang vắng

Con tìm về thăm lại người xưa

Kỉ vật còn đây theo ngày tháng gió mưa

Mà dấu tích không phai hình dáng cũ.

Bác hai ơi con đàn đây, một khúc Nam …

-Nam Ai-

… Ai, hoài niệm người xưa khuất bóng xa rồi

Để lòng buồn đơn côi, ray rức mãi trong đời.

Hai mươi năm lạnh lùng trôi mau, kỉ niệm vẫn hằn sâu

Tóc xanh dù đã phai màu, mà chuyện cũ nào quên.

Một khúc Nam Ai sâu đậm nghĩa tình, trọn tấm lòng thủy chung

Yêu Tố Quốc - đồng bào, trung – hiếu – tình trước sau

Đã mấy phen quân thù khiếp sợ, khi bác Hai khảy tiếng đàn kìm

Ôi một bản Kim Tiền, hay một khúc Nam Ai ?

-Vọng cổ-

1. Bác hai ơi con đàn đây một khúc Nam Ai để vong hồn bác được yên vui bên tượng đài liệt sĩ. Tiếng đờn ngày nào bác đã khảy lên dang dở để ngàn năm bác ngã xuống anh .. hùng. Dòng máu miền Trung tô thắm ngọn cờ hồng. Làm sao quên được hình ảnh ngày hôm đó, trước họng súng quân thù, bác nắn phím so dây. Đờn bản Kim Tiền ? Hay một khúc Nam Ai ? Ôi giai điệu Bắc – Nam, mỗi ngã đường sinh - tử. Tay nắn phím đàn réo rắt gọi người ơi, một khúc Nam Ai – phá vòng vây đao phủ …

2. Bác ngã xuống như người bất tử, khi bàn tay còn bám chặt phím đờn. Giây phút thiêng liêng, lắng đọng mọi tâm hồn. Giặc phóng lửa đốt nhà bác, con lao vào liều chết cứu bác ra. Quên cả mình – đang theo giặc giết hại dân ta, gây nên tội ác khắp cùng thôn xóm. Bà con kéo đến đấu tranh cương quyết, bác mới được yên lành chỗ chôn cất trang nghiêm …

-Lối-

Giặc tình nghi đày con đi vùng một

Con vẫn không quên mang theo cây đàn kìm

Kỷ vật gợi buồn vương vấn mãi trong tim

Lòng thổn thức với tiếng đàn năm cũ.

-Vọng cổ-

5. Bác hai ơi một khúc Nam Ai đã đưa con về cội nguồn dân tộc. Bản sắc quê hương sáng ngời đạo lý đã làm gục ngã ý nghĩ xâm lăng loài bạo ác tham … tàn. Suốt 20 năm dâu bể khôn lường. Con vẫn chắt chiu giữ cây đàn lộng bóng, dù mưa nắng dãi dầu theo năm tháng thời gian. Khi cầm đàn khảy khúc Nam Ai, con nhớ mãi hình dáng bác hai kiên cường bất khuất. Hồn nước thiêng liêng, cội nguồn sâu đậm, một khúc Nam Ai nhân nghĩa sáng ngời.

6. Chiều nghĩa trang gió lay buồn hiu hắt, con thắp nén hương lòng tưởng nhớ bác hai. Con ngồi đàn tiếp nối khúc Nam Ai, chắc hồn bác cũng được nhẹ nhàng, cởi mở. Cung nhớ cung thương điệu đàn muôn thuở, dòng lệ rưng sầu hoài niệm cố nhân. Tiếng đàn kìm hay tiếng lòng bác thương nhớ nước non, con nghe trong tim niềm ray rức bồi hồi.

Suốt 20 năm giữ gìn trân trọng

Giờ xin trao lại đàn cho con cháu bác hai.

Kỉ vật còn đây lộng bóng muôn đời

Qua bao thế hệ sáng ngời niềm tin./.
https://suongluan.forumvi.com

KHÚC NAM AI
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» KHÚC NAM AI
» Bạch Mai khúc
» ĐHQ: Phân li khúc
» TÂY THIÊN VŨ KHÚC
» TÂY THIÊN VŨ KHÚC