NGÔI NHÀ SƯƠNG LUÂN THÂN THƯƠNG
Chào mừng bạn đến với ngôi nhà " Sương Luân". BQT Hy vọng diễn đàn này ngôi nhà sẽ giúp các bạn có thêm nhiều bạn mới cùng nhau học hỏi cũng như trao đổi, giao lưu và kết bạn... Vì vậy Xin vui lòng mất một giây để Click vào đây để đăng ký và trong một vài bước đơn giản, bạn sẽ có thể tận hưởng tất cả các tính năng của diễn đàn chúng tôi.
Sương Luân mến chào...

NOTE: Nếu các bạn không có ý định viết bài trong diễn đàn SƯƠNG LUÂN thì xin đừng đăng ký. THANKS
Chào mừng bạn đến với ngôi nhà " Sương Luân". BQT Hy vọng diễn đàn này ngôi nhà sẽ giúp các bạn có thêm nhiều bạn mới cùng nhau học hỏi cũng như trao đổi, giao lưu và kết bạn... Vì vậy Xin vui lòng mất một giây để Click vào đây để đăng ký và trong một vài bước đơn giản, bạn sẽ có thể tận hưởng tất cả các tính năng của diễn đàn chúng tôi.
Sương Luân mến chào...

NOTE: Nếu các bạn không có ý định viết bài trong diễn đàn SƯƠNG LUÂN thì xin đừng đăng ký. THANKS
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

TA HÃY CHO NHAU MỘT NỤ CƯỜI NHÉ

Go down 
Tác giảThông điệp
TIỂU ANH VŨ
Chủ nhà
Chủ nhà
TIỂU ANH VŨ

TA HÃY CHO NHAU MỘT NỤ CƯỜI NHÉ Empty
Bài gửiTiêu đề: TA HÃY CHO NHAU MỘT NỤ CƯỜI NHÉ   TA HÃY CHO NHAU MỘT NỤ CƯỜI NHÉ I_icon_minitimeSat Aug 11, 2012 8:55 am

Liều thuốc đặc hiệu để chữa trị nỗi buồn là "nụ cười". Nụ cười khiến cho người ta xích lại gần nhau hơn và dễ dàng vượt qua khó khăn hơn. Nụ cười khiến người ta muốn giúp đỡ người khác...
Những ngày này, Sài Gòn chậm chạp bước vào tháng 5 âm lịch với những cơn mưa thoắt đến, thoắt đi.
Tôi dắt xe ra đường. Mưa không cản được những cuộc hẹn cuối tuần. Cũng như mưa không cản được những cái đầu đang sắp nổ tung như tôi đang muốn ra ngoài cho dịu bớt. Tôi cảm thấy cuộc sống thật đáng chán khi cứ phải sống trong muôn vàn áp lực như thế này. Đã bao nhiêu ngày, một ngày, hai ngày, một tuần, hay một tháng, tôi sống trong cái cảm giác bực bội, điên đầu với mớ công việc chồng chất mà chưa giải quyết cái nào ổn thoả; bất đồng ý kiến với bố mẹ; cãi nhau với con bạn thân; . . Blah. . blah. . và muôn ngàn thứ vặt vãnh khác...
Tôi đạp xe qua từng con đường rồi dừng chân ở một quán nước nhỏ. Mưa đã nặng hạt hơn. Quán rất vắng. Tôi chọn một vị trí đối diện ra cửa kính. Ở đó, tôi có thể nhìn mưa và trầm ngâm một chút, tìm cho mình một khoảng yên lặng hiếm hoi trong muôn vàn khoảng xao động trong suốt thời gian qua. Anh phục vụ bước đến và nở một nụ cười với tôi. Tôi đáp lại anh bằng một nụ cười. Tuy gượng gạo nhưng tôi nghĩ đó là phép lịch sự tối thiểu mà tôi phải làm. Phải rồi, một nụ cười gượng gạo. Vì đã bao lâu rồi tôi không muốn cười. Tôi cũng chẳng nhớ nữa.
Mọi người bảo tôi là một kẻ bi quan và quan trọng hoá vấn đề. Chuyện đôi khi rất đơn giản, nhưng tôi vẫn nghĩ nó rất nghiêm trọng. "Hay dù hoàn cảnh mà tôi đối mặt có đến 90% là tia hi vọng thì tôi vẫn cứ nghĩ là nó chẳng có hi vọng nào". Đó là nhận xét của đứa bạn thân. Nó là đứa hay làm tôi cười nhiều nhất, là đứa không bao giờ chịu thua khuôn mặt "lạnh tanh" của tôi. Thế mà lần này, nó đã nổi quạu với tôi. Nó bảo tôi cứ như thế không thấy mệt mỏi à. Cứ phải lạnh tanh với người khác khi mình gặp khó khăn thì mới thoả lòng à. Nó bảo tôi là kẻ đáng chán, là đứa chỉ biết mình, nó bảo chắc tôi nghĩ trên đời này chỉ có một mình tôi mới gặp khó khăn chắc. Nó đã chạm vào tự ái của tôi. Tôi đã quát lên với nó: "Mặc xác tao ! Tao là thế đấy!"
Nghĩ tới đó tôi thấy mình vô duyên tệ. Phải. Tôi hay quan trọng hoá những khó khăn của mình. Tôi luôn nghĩ tôi sẽ chẳng vượt qua được bất kì thứ gì. Vì tôi tự ti. Tôi hay thắc mắc tại sao ai nhìn tao mặt cũng tỉnh rụi thế. Tôi ít khi nào bắt gặp họ cười với tôi. Bạn tôi bảo vì mày có cười với người ta đâu mà người ta cười với mày. Nó bảo tôi là con mặt lạnh như tiền. Cũng đúng! Tôi luôn chờ người ta cười với mình thì mới cười lại. Còn bình thường, dù là người quen biết, tôi cũng chỉ chào một câu rồi thôi. Khi gặp chuyện bực mình, tôi không thèm để ý người ta có cười với mình hay không, tôi vẫn lạnh tanh.
Lời bài hát "Hãy cho nhau một nụ cười" chợt văng vẳng bên tai tôi.
Tôi chợt nhận ra mọi người trong cuộc sống này đều có những nỗi buồn khác nhau. Nhưng người ta đều buồn bằng một kiểu như nhau. Liều thuốc đặc hiệu để chữa trị nỗi buồn là "nụ cười". Nụ cười khiến cho người ta xích lại gần nhau hơn và dễ dàng vượt qua khó khăn hơn. Nụ cười khiến người ta muốn giúp đỡ người khác... Dường như nhịp sống trôi quá nhanh khiến tôi choáng ngợp, khiến tôi quên mất cách lạc quan trước những khó khăn dồn dập của cuộc sống, khiến tôi quên mất một chân lí đơn giản rằng: "Một nụ cười bằng mười thang thuốc bổ". Vô vàn thứ hữu ích của nụ cười mang lại mà tôi quên mất bấy lâu.
Mưa đã tạnh bớt. Một người phụ nữ bước vào quán, dắt theo một đứa bé. Tôi bất chợt nở một nụ cười. Con bé cũng nhoẻn miệng đáp lại. Phải, tôi đã thấy dễ chịu hơn! Dễ chịu hơn rất nhiều. Một tin nhắn lọt vào máy tôi. Của thằng bạn thân hồi cấp 2. "Lâu rồi nhớ nụ cười của mày quá. Ngày mai đi uống nước nhé! ". Và đôi khi một nụ cười, dù chỉ là một icon, cũng khiến người ta cảm thấy đỡ mệt mỏi hơn.
Tôi phải đến nhà con bạn thân xin lỗi nó và cười với nó. Rồi tôi sẽ bắt đầu lại, giải quyết từng thứ một. Đương nhiên, bằng nụ cười.
Theo MTO
Cho nhau một nụ cười không khó ,vì vậy hãy mỉm cười với những ai mà bạn gặp .Một nụ cười thôi cũng đủ thấy ấm lòng.Nếu bạn có gặp tôi thì hãy trao cho tôi nụ cười của bạn để tôi biết rằng “ ừ, chúng ta là bạn “,để tôi không phải cảm thấy xa lạ,…và cuối cùng để chúng ta xích lại gần nhau hơn.

https://suongluan.forumvi.com

TA HÃY CHO NHAU MỘT NỤ CƯỜI NHÉ
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» TÌNH NÀO CHO NHAU
» 3 CHỊ EM ĐỌ DÁNG CÙNG NHAU
» CƯỜI LÊN NHÉ...BẠN CỦA TÔI ƠI!
» GIÁ THẬT CỦA NỤ CƯỜI
» MÙA XUÂN VUI CƯỚI