NGÔI NHÀ SƯƠNG LUÂN THÂN THƯƠNG
Chào mừng bạn đến với ngôi nhà " Sương Luân". BQT Hy vọng diễn đàn này ngôi nhà sẽ giúp các bạn có thêm nhiều bạn mới cùng nhau học hỏi cũng như trao đổi, giao lưu và kết bạn... Vì vậy Xin vui lòng mất một giây để Click vào đây để đăng ký và trong một vài bước đơn giản, bạn sẽ có thể tận hưởng tất cả các tính năng của diễn đàn chúng tôi.
Sương Luân mến chào...

NOTE: Nếu các bạn không có ý định viết bài trong diễn đàn SƯƠNG LUÂN thì xin đừng đăng ký. THANKS
Chào mừng bạn đến với ngôi nhà " Sương Luân". BQT Hy vọng diễn đàn này ngôi nhà sẽ giúp các bạn có thêm nhiều bạn mới cùng nhau học hỏi cũng như trao đổi, giao lưu và kết bạn... Vì vậy Xin vui lòng mất một giây để Click vào đây để đăng ký và trong một vài bước đơn giản, bạn sẽ có thể tận hưởng tất cả các tính năng của diễn đàn chúng tôi.
Sương Luân mến chào...

NOTE: Nếu các bạn không có ý định viết bài trong diễn đàn SƯƠNG LUÂN thì xin đừng đăng ký. THANKS
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

ĐÊM PHƯƠNG NAM

Go down 
Tác giảThông điệp
TIỂU ANH VŨ
Chủ nhà
Chủ nhà
TIỂU ANH VŨ

ĐÊM PHƯƠNG NAM  Empty
Bài gửiTiêu đề: ĐÊM PHƯƠNG NAM    ĐÊM PHƯƠNG NAM  I_icon_minitimeTue Aug 21, 2012 5:11 am

ST: Hoàng Dững

Nói lối

Cánh đồng xa thơm mùi rạ mới

Gió giao mùa hương khói tỏa mênh mông

Khói đốt đồng trong chiều gió lộng

Phương Nam ơi! Tha thiết một câu hò.

Vọng cổ

Câu 1

Đêm Phương Nam thuyền ai bồng bềnh trên dòng sông huyền thoại, tôi nghe hương vị phù sa lay động trái tim...mình. Mãnh đất Phương Nam dào dạt ân tình. Tôi được sinh ra từ bùn lầy sông nước, từ mộc mạc quê mùa của vùng đất Phương Nam. Hương vị đồng bằng ngọt lịm đôi môi, trong hơi thở cũng mang nặng mùi xứ sở. Đêm Phương Nam cây đước cây tràm, cũng dịu dàng tỏa hương thơm ngát.

Câu 2

Tuổi thơ lớn lên bên trái bần nhánh ổi, thả ước mơ theo bao tháng năm dài. Ruộng lúa bờ tre tôi vẫn nhớ hoài. Ôi đẹp làm sao bức trang tuyệt mĩ, chiều trên đồng vang vọng tiếng hò vui. Những đêm về vằng vặc ánh trăng soi, rặng trâm bầu lặp lòe đèn đom đóm. Tiếng vạc kêu sương chạnh lòng bao nỗi nhớ, con vạc sành khắc khoải vọng cố hương.

Trăng thu dạ khúc vĩ

Dòng sông con sóng nhịp nhàng

Chèo khua con thuyền chầm chậm

Hò ơi câu hát quê mình

Tơ lòng như lời tâm sự

Chảy dài theo tháng năm

Ngọt ngào bao khúc sông.

Vọng cổ

Câu 5

Từng chang đước đong đưa dậy mình ôm biển mặn, rừng tràm ngát hương thơm gọi ong mật quay...về. Phương Nam ơi sâu nặng một câu thề. Sực nức trong tôi một thời kỷ niệm, tiếng sáo thả dài theo nhịp điệu quê hương. Tuổi thơ ơi sao mà nhớ mà thương, chiều từng chiều bên đàn trâu gậm cỏ. Lời nhớ lời thương với ai chưa dám ngõ, năm tháng qua mau giờ bậu đã sang bờ.

Lý con sáo

Đêm Phương Nam

Ai cất câu hò trên sông

Câu hò trên sông

Đưa ta vào lối đi về

Cho trọn vẹn một câu thề

Dù cuộc đời buồn đau đắng cay

Quê hương ơi chẳng bao giờ phai

Cánh rừng già nghiêng nghiêng gió lay

Như ru ta khúc ca nồng say.

Câu 6

Hạt gạo trắng trong như tấm lòng của đất, chở hương thơm đi khắp mọi miền.

Ai nặng nợ với tuổi đời cơ cực

Để nơi nầy bừng sáng những ước mơ

Bồi hồi gom nhặt ỳ thơ

Để rồi hoài niệm một thời dấu yêu.

https://suongluan.forumvi.com

ĐÊM PHƯƠNG NAM
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Ngô Phương trổ tài hehe
» ĐIỆU BUỒN PHƯƠNG NAM
» THY PHƯƠNG THÂN PHẬN BÈO TRÔI